ข่าวกิจกรรมเทศบาล
เทศบาลเมืองแม่โจ้ จัดโครงการอบรมให้ความรู้เชิงสมานฉันท์ ให้แก่ผู้สมัครสมาชิกสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้
- วันที่ 27 มีนาคม 2556
- อ่าน 264 ครั้ง
![](news/img/news_1_157.jpg)
เมื่อวันที่ 26 มีนาคม 2556 นายวินิตย์ กันธรรม ประธานกรรมการเลือกตั้งประจำเทศบาลเมืองแม่โจ้ เป็นประธานในการเปิดโครงการให้ความรู้เชิงสมานฉันท์ ณ ห้องประชุมสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้ โดยมีดร สุชาติ ใจภักดี ผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำจังหวัดเชียงใหม่และทีมวิทยากร มาให้ความรู้ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้ ด้วยในการเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นและผู้บริหารท้องถิ่นที่ผ่านมา ได้มีการร้องเรียนและการร้องคัดค้านการเลือกตั้งเป็นจำนวนมาก โดยส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ผู้ร้องสำคัญผิดในข้อกฎหมายหรือสำคัญผิดในข้อเท็จจริง จึงก่อให้เกิดความแตกแยกในชุมชน แบ่งเป็นฝักเป็นฝ่าย ขาดความสามัคคีที่จะร่วมกันพัฒนาสังคมโดยส่วนร่วม คณะกรรมการการเลือกตั้งจึงได้จัดทำระเบียบคณะกรรมการการเลือกตั้ง ว่าด้วยการเลือกตั้งเชิงสมานฉันท์ พ.ศ.2550 ขึ้น เพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าว ทั้งนี้ เพื่อเป็นการส่งเสริมการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขและเพื่อให้เกิดความสมัครสมาน สามัคคีกันในระดับท้องถิ่น จึงได้จัดโครงการการเลือกตั้งเชิงสมานฉันท์ขึ้น โดยเป็นการจัดกิจกรรมการอบรมให้ความรู้เกี่ยวกับการเลือกตั้งเชิงสมานฉันท์ให้แก่ผู้สมัครรับเลือกตั้ง ผู้บริหารท้องถิ่นและสมาชิกสภาท้องถิ่น พนักงานผู้ดำเนินการจัดการเลือกตั้งท้องถิ่น กรรมการการเลือกตั้งประจำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นและผู้เกี่ยวข้อง