ข่าวกิจกรรมเทศบาล
เทศบาลเมืองแม่โจ้ขอเชิญร่วมงานปี๋ใหม่เมือง 2556
- วันที่ 5 เมษายน 2556
- อ่าน 267 ครั้ง
![](news/img/news_1_166.jpg)
เทศบาลเมืองแม่โจ้ กำหนดจัดงานตาม “โครงการปี๋ใหม่เมืองเทศบาลเมืองแม่โจ้ ประจำปี 2556 เพื่อเป็นการแสดงถึงความเคารพกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ ตลอดจนเป็นการส่งเสริม รักษาจารีตประเพณีอันดีงามของล้านนา ให้คงอยู่สืบไป อีกทั้งยังเป็นการสร้างความสมานสามัคคีให้เกิดขึ้นในชุมชนท้องถิ่นเทศบาลโดยจัดให้มีกิจกรรมทำบุญตักบาตร รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ กิจกรรมการประกวดทำอาหารพื้นเมือง ได้แก่ ลาบควายดิบลีลา ลาบหมูสุกลีลา แกงอ่อมเนื้อ ขนมจีนน้ำเงี้ยว ส้มตำลีลา ขนมเทียนไส้เค็ม ข้าวต้มกะทิ การตัดตุงไส้หมู การก่อเจดีย์ทราย การตกแต่งซุ้มชุมชน การประกวดผู้สูงอายุแต่งกายงาม การประกวดรำวงย้อนยุค การประกวดเทพีสงกรานต์ ประกวดหนูน้อยสงกรานต์ การแข่งขันมวยทะเล การแข่งขันปีนเสาน้ำมัน เป็นต้น ในวันที่ 13 เมษายน 2556 ณ เทศบาลเมืองแม่โจ้