ข่าวกิจกรรมเทศบาล
ประธานกรรมการการเลือกตั้งประจำเทศบาลเมืองแม่โจ้ให้การต้อนรับเลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการจัดการเลือกตั้ง สาธารณรัฐประชาธิปไตยติมอร์-เลสเต
- วันที่ 21 เมษายน 2556
- อ่าน 255 ครั้ง
![](news/img/news_1_172.jpg)
นายวินิตย์ กันธรรม ประธานกรรมการการเลือกตั้งประจำเทศบาลเมืองแม่โจ้ ให้การต้อนรับนายโอลาวิโอ เดอ คอสตา เลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการจัดการเลือกตั้ง สาธารณรัฐประชาธิปไตยติมอร์-เลสเตและนายมอนเนส เอลาบินโอ รองผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการจัดการเลือกตั้ง สาธารณรัฐประชาธิปไตยติมอร์-เลสเต มาร่วมสังเกตการณ์การเลือกตั้งในการเลือกตั้งสมาชิกสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้ เพื่อนำไปปรับใช้กับสาธารณรัฐประชาธิปไตยติมอร์-เลสเต ในการจัดการเลือกตั้ง ซึ่งติมอร์-เลสเต มีความแตกต่างจากไทย เนื่องจากมีการเลือกตั้งเฉพาะประธานาธิบดี และสมาชิกรัฐสภา ทุกๆ 5 ปีเท่านั้น และในปี 2558 จะมีการจัดการเลือกตั้งท้องถิ่นเป็นครั้งแรก ในฐานะที่ประเทศไทยมีประวัติศาสตร์อันยาวนาน มีการจัดการเลือกตั้งหลายครั้ง จากอดีตจนถึงปัจจุบันการเดินทางมาในครั้งนี้ เพื่อศึกษาเรียนรู้ระบบการจัดการเลือกตั้ง และนำไปประยุกต์ใช้ต่อไป โดยการนี้ได้ลงพื้นที่ไปตรวจเยี่ยมหน่วยเลือกตั้ง ที่3 บ้านห้วยเกี๋ยงในเขตเลือกตั้งที่1