ข่าวกิจกรรมเทศบาล
งานผู้สูงอายุสัญจรประเดือน ตุลาคม 2556 ณ วัดห้วยเกี๋ยง
- วันที่ 24 ตุลาคม 2556
- อ่าน 269 ครั้ง
![](news/img/news_1_284.jpg)
วันที่ 23 ตุลาคม 2556 นายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ นายสว่าง กานิล รองนายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ได้จัดกิจกรรมผู้สูงอายุสัญจรประจำเดือน ตุลาคม 2556 ณ วัดห้วยเกี๋ยง ตำบลหนองหาร อำเภอสันทราย จังหวัดเชียงใหม่ ภายในงานมีการจัดกิจกรรมการแสดง การออกกำลังกายประกอบเพลงของชมรมผู้อายุในชุมชนต่างๆ พร้อมกันนี้ยังได้มีการจัดพิธีสืบชะตาอันเป็นประเพณีสำคัญอย่างหนึ่งของชาวล้านนาที่เชื่อกันว่าเป็นการต่ออายุหรือต่อชีวิตของคนให้ยืนยาว ภายหลังเสร็จพิธียังมีกิจกรรมแจกของรางวัล ของชมรมเครือข่ายผู้สูงอายุสัญจรอีกด้วย บรรยากาศเป็นไปด้วยความสนุกสนาน พ่ออุ้ยแม่อุ้ยต่างยิ้มแย้ม สนุกไปกับการจับรางวัลที่ได้รับการสนับสนุนจากผู้มีอุปการคุณจากหลายๆท่าน ในการรักษาโรคทางกายแล้ว โรคทางใจก็เป็นสิ่งสำคัญ เมื่อมีจิตใจสดใสโรคทางกายก็สามารถลุเลาเบาบาง ทางเทศบาลเมืองแม่โจ้ที่เล็งเห็นถึงความสำคัญของการรักษาสุขภาพจิตของผู้สูงอายุ จึงได้มีการจัดงานผู้สูงอายุสัญจรเป็นประจำทุกเดือน