ข่าวกิจกรรมเทศบาล
ครูประจำชั้นอนุบาล ๓ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลเมืองแม่โจ้ ขอชี้แจงและอธิบายในเรื่องการอ่านสะกดคำในภาษาไทยของเด็กชั้นอนุบาล ๓
- วันที่ 5 พฤศจิกายน 2556
- อ่าน 267 ครั้ง
![](news/img/news_1_299.jpg)
ครูหน่อย ครูประจำชั้นอนุบาล ๓ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลเมืองแม่โจ้ ขอชี้แจงและอธิบายในเรื่องการอ่านสะกดคำในภาษาไทยของเด็กชั้นอนุบาล ๓ ค่ะ
ตามปกติแล้วทางศูนย์เด็กเล็กฯเองมีการเรียนการสอนตามหลักสูตรปกติทั่วไปในส่วนของภาษาไทยก็ใช้หลักการอ่านสะกดคำตามแบบของโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งซึ่งลูกชายครูหน่อย ได้นำวิธีการอ่านสะกดคำตามแบบของโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งซึ่งลูกชายครูหน่อย เรียนอยู่นั่น โดยมีวิธีอ่านดังเช่น คำว่า เกเร สะกดคำว่า เอ-กอ-เก-เอ-รอ-เร อ่านว่า เกเรา คำว่า ไฟ สะกดว่า ไม้มาลาย- ฟอ- อ่านว่า ไฟ เป็นต้น ซึ่งวิธีการสอนสะกดคำแบบนี้ช่วยแก้ปัญหาเด็กเขียนคำผิดได้ดี ครูหน่อยทดลองสอนช่วงสองเดือนที่ผ่านมาและ มีการทดสอบเขียนคำตามคำบอกทุกสัปดาห์ พบว่าเด็กสามารถเขียนคำตามคำบอกได้ดีขึ้นคำผิดน้อยลง ในส่วนของผลกระทบหรือปัญหาจากการใช้วิธีดังกล่าวตัวครูหน่อยเองไม่ได้ทันสังเกตและศึกษาข้อมูลต่อ เนื่องจากมีการสอบถามผู้ปกครองไปบ้าง ผู้ปกครองก็ไม่ได้ติหรือท้วงติงใดๆ แต่พอเมื่อคุณพ่อของนักเรียนคนหนึ่งได้เข้ามาปรึกษาว่าถ้าใช้วิธีสอนสะกดแบบนี้ เด็กจะมีปัญหาการอ่านในช่วงประถมรึเปล่า เพราะเด็กไม่ได้เรียนต่อเนื่องเหมือนในโรงเรียนเอกชน เมื่อครูหน่อยได้รับฟังจึงได้คิด และเห็นด้วยกับผู้ปกครองถึงปัญหาที่อาจเกิดขึ้นในอนาคตได้ และได้รับปากผู้ปกครองท่านนี้แล้วว่าจะเปลี่ยนกลับมาใช้วิธีการสอนสะกดคำตามหลักภาษาไทยแบบเดิมค่ะ และต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างมากที่ช่วยชี้ให้เห็นปัญหาและข้อบกพร่องในการสอนเพื่อที่ต่อไปตัวครูหน่อยเองจะได้ปรับปรุงและศึกษาเพิ่มเติมข้อมูลให้มากขึ้นก่อนที่จะนำอะไรมาสอนเด็กๆ
หากผู้ปกครองหรือบุคคลที่เกี่ยวข้องกับการศึกษา เกี่ยวข้องกับเด็กๆหรือผู้เชี่ยวชาญ บุคคลทั่วไป มีข้อแนะนำ ติชม หรือต้องการเป็นส่วนหนึ่งในการร่วมกันพัฒนาเด็กๆที่เป็นกำลังสำคัญในอนาคตของชุมชน ของประเทศให้มีคุณภาพมีศักยภาพ สามารถฝากเรื่องไว้ที่เว็บไซต์ของเทศบาลเมืองแม่โจ้ หรือ อีเมล์ครูหน่อย noi_narak2009hotmail.com หรือ ติดต่อที่ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลเมืองแม่โจ้ได้ทุกวันและเวลาราชการค่ะ ขอบพระคุณค่ะ