ข่าวกิจกรรมเทศบาล
เฉลิมพระชนมพรรษา 86 พรรษา วันพ่อแห่งชาติ ของเทศบาลเมืองแม่โจ้ ประจำปี 2556
- วันที่ 6 ธันวาคม 2556
- อ่าน 268 ครั้ง
![](news/img/news_1_322.jpg)
วันที่ 5 ธันวาคม 2556 เวลา 05.30 น. นายปิยะศักดิ์ ยะโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ เป็นประธานจุดธูปเทียนเปิดพิธีการ เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 86 พรรษา “วันพ่อแห่งชาติ” ของเทศบาลเมืองแม่โจ้ ประจำปี 2556 เพื่อถวายเป็นราชสักการะต่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พ่อเป็นผู้มีพระคุณมีบทบาทสำคัญต่อครอบครัวและสังคม สมควรที่ผู้เป็นลูกจะเคารพเทิดทูนตอบแทนพระคุณ ด้วยความกตัญญู และสมควรที่สังคมจะยกย่องให้เกียรติรำลึกถึงผู้เป็นพ่อ จึงถือเอาวันที่ 5 ธันวาคม ของทุกปี ซึ่งเป็นวันคล้ายวันเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระปรมินทร์มหาภูมิพลอดุลยเดช และได้ถือว่าเป็น “ วันพ่อแห่งชาติ ” ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งเป็นวันที่ประชาชนชาวไทยทั้งประเทศได้ร่วมกันแสดงความจงรักภักดีที่พระองค์ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณต่อพสกนิกรชาวไทยอย่างนานัปการ ซึ่งทางเทศบาลเมืองแม่โจ้ก็ได้มีการจัดถวายพระพร ด้วยมีคนในชุมชนเขตเทศบาลเมืองแม่โจ้ และประชาชนทั่วไป มาร่วมตักบาตร มีการปั่นจักรยาน และปล่อยปลา เพื่อเป็นถวายเป็นราชกุศล แด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ พระชนมายุยิ่งยืนนาน
ข้าพระพุทธเจ้า ข้าราชการและพนักงานเทศบาลเมืองแม่โจ้ ต.หนองหาร อ.สันทราย จ.เชียงใหม่