ข่าวกิจกรรมเทศบาล
เทศบาลเมืองแม่โจ้ร่วมกับคณะวิทย์เปิดตัวผลิตภัณฑ์ชุมชน
- วันที่ 18 กรกฎาคม 2557
- อ่าน 272 ครั้ง
![](news/img/news_1_420.jpg)
เทศบาลเมืองแม่โจ้ร่วมกับคณะวิทย์เปิดตัวผลิตภัณฑ์ชุมชน
นายปิยะศักดิ ยโสธชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ ร่วมงานเป็นตัวศูนย์ความเป็นเลิศด้านงานวิจัยทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และเปิดตัวโครงการความร่วมมือระหว่างคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้กับเทศบาลเมืองแม่โจ้ ณ ห้องประชุม 2 (ที-เร็กซ์ ) อาคารจุฬาภรณ์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้
นายปิยะศักดิ กล่าวว่า สืบเนื่องจากเทศบาลเมืองแม่โจ้ได้มีการลงนามความร่วมมือทางวิชาการเพื่อเสริมสร้างอาชีพของชุมชนจึงได้อบรมประชาชนในเขตเทสบาลเมืองแม่โจ้เป็นเวลา 1ปีในการค้นหาอัตลักษณ์ของชุมชนได้มีการจัดอบรมน้ำยาล้างจาน แชมพูสระผมครีมนวดผมจากผลิตภัณฑ์จากดอกอัญชัน และขนมต่างๆที่นำมาแปรรูปได้ หลังลงนาม MOU กับคณะวิทยาศาสตร์แล้วได้จัดตั้งคณะทำงานเพื่อทำงานเพื่อบริการชุทชน19ชุมชน เพื่อวางแผนและค้นหาอัตลักษณ์ของชุมชนเมืองแม่โจ้ โดยได้วางแผนดำเนินงานในปี2558-2560 ซึ่งประกอบด้วยพันธกิจดังต่อไปนี้
พันธะกิจ Zone 1 การสร้างจุดสนใจ (กระต่ายยินดี )ประกอบด้วย เรือสำเภา ซึ่งเป็นสินค้าโอท๊อป ของชุมชนจัดแสดงพิพธภัณฑ์และประวัติเทศบาลเมืองแม่โจ้ ทุ่งกระต่ายชมดอกอัญชัน เนินกระต่ายดึกบรรพ์
พันธะกิจ Zone 2 การสร้างศูนย์เรียนรู้(กระต่ายขยัน)ประกอบด้วย ศูนย์เรียนรู้ภูมิปัญญาท้องถิ่น และศูนย์การเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
พันธะกิจ Zone 3 การสร้างศูนย์ประชุม (กระต่ายฉลาด) เป็นศูนย์ประชุมขนาดใหญ่รองรับการจัดประชุมทั้งภายในและภายนอก
พันธะกิจ Zone 4 การสร้างสวนสุขภาพ (กระต่ายแข็งแรง) ประกอบด้วย ลานกีฬาต้านยาเสพติด และศูนย์กีฬาในร่ม
พันธะกิจ Zone 5แหล่งจำหน่ายผลิตภัณฑ์ชุมชน(กระต่ายอิ่มอร่อย) เช่น Pizza ข้าวแตน และชากระต่ายชิมดอกอัญชัน
เพื่อเป็นการลดรายจ่ายของครัวเรือนเพิ่มรายได้ให้กับชุมชนอีกด้วย