ข่าวกิจกรรมเทศบาล
เทศบาลเมืองแม่โจ้ โครงการช่วยเหลือเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบจากหอยเชอรี่ในนาข้าวในเขตเทศบาล
- วันที่ 6 สิงหาคม 2555
- อ่าน 235 ครั้ง
![](news/img/news_1_45.jpg)
นายสว่าง กานิล รองนายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ มอบสารกำจัดหอยเชอรี่ในนาข้าวให้กับประธานชุมชน 19 ชุมชนจำนวน 15 หมู่บ้านเพื่อแจกจ่ายให้กับเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบจากหอยเชอรี่ในนาข้าวขึ้นในเขตเทศบาลเมืองแม่โจ้ อำเภอสันทราย จังหวัดเชียงใหม่โดยเทศบาลเมืองแม่โจ้จึงได้ดำเนินการตามโครงการช่วยเหลือเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบจากหอยเชอรี่ในนาข้าวขึ้น ณ บริเวณหน้าสำนักงานเทศบาลเมืองแม่โจ้ตามหลักเกณฑ์ว่าด้วยการตั้งงบประมาณเพื่อการช่วยเหลือประชาชนตามอำนาจหน้าที่ขององค์การบริหารส่วนจังหวัด เทศบาล และองค์การบริหารส่วนตำบล พ.ศ. ๒๕๔๓ สืบเนื่องจากปัจจุบันเกษตรกรไทยประสบปัญหาการทำนาในหลายๆ ด้านโดยเฉพาะการระบาดของหอยเชอรี่ ที่คอยกัดกินต้นข้าวสร้างความเสียหายให้กับผลผลิตและรายได้ของชาวนา การกำจัดหอยเชอรี่ด้วยวิธีการที่หลากหลายโดยใช้วิธีการกำจัดแบบธรรมชาติ หรือวิธีการกำจัดแบบใช้สารเคมี จึงเป็นที่นิยมของชาวนา ที่เกษตรกรนิยมใช้ ในปัจจุบัน หอยเชอรี่เพาะแพร่พันธุ์รวดเร็ว กินเก่ง ทนทาน หอยเชอรี่จึงแพร่ระบาดไปอย่างกว้างขวางรวดเร็ว สร้างความเสียหายแก่นาข้าวเท่านั้น ยังคุกคามระบบนิเวศดั้งเดิมอีกด้วย