ข้อมูลเทศบาล
ข่าวกิจกรรมเทศบาล
ถวายพวงมาลาพระบรมราชานสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 เนื่องในวันปิยมหาราช
- วันที่ 24 ตุลาคม 2557
- อ่าน 247 ครั้ง
วันที่ 23 ตุลาคม 2557 เวลา 08.00 น. นายสว่าง กานิล รองนายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ นายศรัณญ์ ใจคำ รองนายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ พร้อมด้วย นายธงชัย อัปการัตน์ รองปลัดเทศบาลเมืองแม่โจ้ ร่วมถวายพวงมาลาที่พระบรมราชานสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 เนื่องในวันปิยมหาราช ณ ที่ว่าการอำเภอสันทราย ในวันที่ 23 ตุลาคมของทุกปี จะเป็นวันคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติและน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณอันล้นพ้น ที่ทรงมีต่อพสกนิกรชาวไทย ที่ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจต่าง ๆ ทั้งการเลิกทาส การปฏิรูประบบราชการ การสาธารณูปโภค การศึกษา และการปกป้องประเทศให้รอดพ้นจากวิกฤตต่าง ๆ จนสามารถธำรงค์ไว้ซึ่งเอกราชได้จนถึงปัจจุบัน