ข่าวกิจกรรมเทศบาล
ประชุม คณะกรรมการเครือค่าย LA 21 ระดับภาค (ภาคเหนือ)
- วันที่ 4 กรกฎาคม 2556
- อ่าน 252 ครั้ง
![](news/img/news_1_194.jpg)
นายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ ได้กล่าวต้อนรับ ประธานชุมชน นักวิชาการ และข้าราชการจากหน่วยงานต่างๆ ที่ได้ดินทางมาเข้าร่วมประชุมภายในงาน โดยมีนายสุพจน์ ศรีแกวงค์ นายกเทศมนตรีตำบลป่าตันนาครัว ต.แม่ทะ อ.แม่ทะ จ. ลำปาง ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานเปิดงานประชุม “ คณะกรรมการเครือค่าย LA 21 ระดับภาค ” (ภาคเหนือ) ณ หอประชุมสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้ ด้วยมีนักวิชาการ และข้าราชการจากหน่วยงานต่างๆ มาร่วมประชุม จำนวนมาก ในงานยังมีนักวิชาการชำนาญการพิเศษ มาร่วมให้ความรู้และแลกเปลี่ยนความคิดภายในที่ประชุมอีกหลายท่าน ทำให้ผู้ที่มาเข้าร่วมฟังการประชุมได้ความรู้ และประสบการณ์ กันมาก แล้วนายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ ยังได้สั่งอาหารมาเตรียมเลี้ยงผู้มาเข้าร่วมประชุมภายในงานอีกด้วย และในช่วงบ่าย ได้ลงพื้นที่ออกไปดูงานที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้
โดยมีการเข้าฐานเรียนรู้ จำนวน 3 ฐาน โดยมีฐานดังนี้
1 การกำจัดขยะภายในครัวเรือน โดยใช้ไส้เดือนดิน
2 การทำปุ๋ยหมักโดยเศษวัชพืช
3 การทำเกษตรอินทรีย์