ข่าวกิจกรรมเทศบาล
อบรม โครงการอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ เทศบาลเมืองแม่โจ้
- วันที่ 6 กันยายน 2556
- อ่าน 262 ครั้ง
![](news/img/news_1_241.jpg)
วันศุกร์ที่ 6 กันยายน 2556 เวลา 08.30 น. เทศบาลเมืองแม่โจ้ ได้จัดกิจกรรมอบรมให้ความรู้ผู้สัมผัสอาหาร “เรื่อง โครงการอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพเทศบาลเมืองแม่โจ้” ที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ณ ที่ตึกอำนวย ยศสุข ชั้น 4 โดยมีนายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ เป็นประธานเปิดพิธี ซึ่งเป็นนโยบายบริหารด้านสุขภาพอนามัย ของนายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ ที่อยากจะให้คนในชุมชนเขตเทศบาลเมืองแม่โจ้ ได้บริโภคอาหารที่สะอาด ถูกสุขอนามัย และมีประโยชน์ต่อร่างกาย ดังนั้นนายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ จึงได้จัดอบรม “โครงการอาหารปลอดภัยใส่ใจสุขภาพ เทศบาลเมืองแม่โจ้” นี้ขึ้นมาซึ่งภายในงานมีการให้ความรู้ในด้านการปรุงอาหาร บริโภคอาหาร และกฎหมายด้านอาหารเป็นหลัก ทำให้ผู้ที่มาเข้าร่วมอบรมได้ความรู้กันเป็นอย่างมาก และภายในงานยังมีเกมให้ร่วมสนุก และมีรางวัล ให้กับทุกคน
ซึ่งด้านวิชาการมีผู้บรรยาย ดังนี้
ด้านหลักการและมาตรฐานการสุขาภิบาลอาหารในสถานประกอบการด้านอาหาร โดยมีนายสุชาติ สุขเจริญ นักวิชาการ สาธารณสุขชำนาญการพิเศษ สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำกรมอนามัย
ด้านสุขวิทยาส่วนบุคคลของผู้สัมผัสอาหาร โดยมีนายเอกชัย ชัยเดช นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ สำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ กรมอนามัย
ด้านปฏิบัติมีผู้ชำนาญการ คือ เชฟเชาวลิต ยิ้มประเสริฐ เชฟอาหารไทย จากยูนิลีเวอร์ฟู้ดโซลูชั่น
ด้านกฎหมายสำคัญที่เกี่ยวข้องกับผู้สัมผัสอาหาร โดยมีนายศราวุธ ปิ่นแก้ว นิติกร ศูนย์อนามัยที่ 10 เชียงใหม่
ซึ่งการจัดอบรมในครั้งนี้ได้รับความอนุเคราะห์จาก มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ให้ใช้สถานที่จัดอบรม ณ ตึก อำนวย ยศสุข ชั้น 4 เทศบาลเมืองแม่โจ้จึงขอขอบคุณมหาวิทยาลัยแม่โจ้ที่ได้ให้ความอนุเคราะห์สถานที่มา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ >_<