ข่าวกิจกรรมเทศบาล
โครงการเปิดศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาทในชุมชนเทศบาลเมืองแม่โจ้
- วันที่ 6 กันยายน 2556
- อ่าน 288 ครั้ง
![](news/img/news_1_242.jpg)
เมื่อวันพุธ ที่ 4 กันยายน 2556 ที่ผ่านมา ที่เทศบาลเมืองแม่โจ้ มีการจัดประชุม เรื่อง โครงการเปิดศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาทในชุมชนเทศบาลเมืองแม่โจ้ แล้วตัดริบบิ้น เปิดศูนย์ไกล่เกลี่ยและประนอมข้อพิพาท ประจำเทศบาลเมืองแม่โจ้ โดยมีนายปิยะศักดิ์ ยโสธนชัย นายกเทศมนตรีเมืองแม่โจ้ กล่าวเปิดรายงาน โดยมีท่านสิทธิชัย ลิมปาภรณ์ ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลแขวงเชียงใหม่ โดยกิจกรรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมการอำนวยความยุติธรรมแก่ประชาชนอย่างทั่วถึง โดยสร้างความรู้ความเข้าใจในกระบวนการยุติข้อขัดแย้งด้วยวิธีการระงับข้อพิพาทด้วยการไกล่เกลี่ย เพื่อสร้างความปรองดองในชุมชน ให้ประชาชนในชุมชนอยู่ร่วมกันอย่างสมานฉันท์ และลดประมาณการฟ้องร้องคดีต่อศาล โดยมีผู้เข้าร่วมโครงการครั้งนี้ ได้แก่ ประธานสตรี ประธานชุมชน และสมาชิกชุมชน 3 คน รวมผู้เข้าร่วมโครงการการ 19 ชุมชน ชุมชนละ 5 คน ร่วมทั้งหมด 95 คน รวมทั้งผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลเมืองแม่โจ้ ร่วมสังเกตการณ์รวม 23 คน และมีคณะผู้ประนีประนอมประจำศาลแขวงเชียงใหม่ ร่วมโครงการ รวม 35 คน ซึ่งศูนย์ไกล่เกลี่ยข้อพิพาทในชุมชนเทศบาลเมืองแม่โจ้ จะเป็นศูนย์กลางในการประสานงานเพื่อแก้ไขปัญหาข้อขัดแย้งภายในชุมชน ตลอดจนเป็นแหล่งเรียนรู้เพื่อสร้างความเข้าใจอันดีต่อกันภายในชุมชนอย่างยั่งยืน >_<