ข้อมูลเทศบาล
ข่าวกิจกรรมเทศบาล
โครงการอบรมและศึกษาดูงานแลกเปลี่ยนองค์ความรู้เพื่อพัฒนาสิ่งแวดล้อม ณ บ้านสามขา อำเภอแม่ทะ จังหวัดลำปาง
- วันที่ 27 พฤษภาคม 2557
- อ่าน 259 ครั้ง
![](news/img/news_1_402.jpg)
วันที่ 23 พฤษภาคม 2557 นายสว่าง กานิล รองนายกเทศมนตรี คณะผู้บริหารเทศบาลเมืองแม่โจ้ พร้อมด้วยคณะกรรมการชุมชนทั้ง 5 ชุมชน ได้แก่ ชุมชนไร่สหกรณ์ ชุมชนแพะป่าห้า ชุมชนป่าชาม ชุมชนห้วยเกี๋ยง ชุมชนแม่โจ้ ร่วมเดินทางศึกษาดูงานบ้านสามขา อำเภอแม่ทะ จังหวัดลำปาง ซึ่งในโครงการประกวดชุมชนปลอดขยะ (Zero Waster) 87 พรรษา 87 ชุมชน ปี 2557 เพื่อเทิดทูนพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ของกรมส่งเสริมคุณภาพสิ่งแวดล้อม ผลการประกวดในรอบแรกชุมชนทั้ง 3 ชุมชน ได้แก่ชุมชนไร่สหกรณ์ ชุมชนแพะป่าห้า ชุมชนห้วยเกี๋ยง ได้ผ่านเกณฑ์การตัดสินในรอบแรก ซึ่งการศึกษาดูงานครั้งนี้ชุมชนจะได้รับประโยชน์จากการแลกเปลี่ยนแนวคิดในการจัดการขยะได้อย่างบูรณาการ